

hatua bond

**Maswali Yanayoulizwa
Mara kwa Mara**

SWAHILI

SCAN TO INVEST



Approved By:



Lead Advisor:



On Your Side

Maswali Yanayoulizwa Mara kwa Mara

Hati hii inajibu maswali yanayoulizwa mara kwa mara kuhusu Mpango wa kwanza wa Hatifungani za Muda wa Kati (MTN Programme) wa I&M Bank Tanzania. Imeandaliwa ili kukusaidia kuelewa fursa hii kwa uwazi kabla ya kufanya uamuzi wa kuwekeza. Kwa maelezo zaidi, tafadhali soma Waraka wa Matarajio (Information Memorandum – IM).

1. I&M Bank (T) Ltd ni nani?

I&M Bank Tanzania Limited ni benki ya biashara inayoongoza nchini Tanzania, inayotoa huduma za benki kwa wateja wa biashara, wateja binafsi na huduma za benki kidijitali. Benki ilianzishwa mwaka 2010 kufuatia ununuzi wa CF Union Bank, na ni sehemu ya I&M Group, kundi kubwa la huduma za kifedha Afrika Mashariki lililosajiliwa katika Soko la Hisa la Nairobi (Nairobi Securities Exchange).

2. Hatifungani ni nini?

Hatifungani ni chombo cha uwekezaji kinachotolewa na serikali au taasisi ya kibiashara kwa ajili ya kukopa fedha kutoka kwa wawekezaji. Mwekezaji hulipwa riba yenye kiwango kilichowekwa kwa muda maalum hadi hatifungani itakapofikia ukomo wake (maturity).

3. Kuna tofauti gani kati ya kuwekeza kwenye hatifungani na kuweka fedha kwenye akaunti ya amana ya muda maalum (Fixed Deposit)?

Unapowekeza kwenye hatifungani, unaikopesha taasisi iliyotoa hatifungani na hupokea malipo ya riba (coupon) kwa vipindi vilivyopangwa. Aidha, unaweza kuuza hatifungani yako katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) kabla ya kufikia ukomo wake.

Kwa upande mwingine, fedha zinazowekwa kwenye akaunti ya amana ya muda maalum (Fixed Deposit) hubaki zimewekwa kwenye akaunti hadi muda wa amana utakapokamilika, na kwa kawaida riba hulipwa mara moja tu mwishoni mwa kipindi cha amana.

4. Hatifungani ya I&M HATUA ni nini?

Hii ni awamu ya kwanza ya Mpango wa Hatifungani za Muda wa Kati (Medium-Term Note – MTN) wa I&M Bank, inayolenga kukusanya Shilingi bilioni 20, pamoja na chaguo la kuongeza hadi Shilingi bilioni 5 endapo kutakuwa na mahitaji makubwa kutoka kwa wawekezaji.

Hatifungani hii inalipa riba (coupon) ya 13% kwa mwaka, inayolipwa kila baada ya miezi mitatu (kila robo mwaka) kwa kipindi cha miaka 5.

5. Wawekezaji watanufaika vipi kwa kuwekeza kwenye Hatifungani ya I&M HATUA?

Wawekezaji watanufaika kwa:

- Kupata riba shindani ya 13% kwa mwaka.
- Kulipwa riba (coupon) kila robo mwaka.
- Kutolipa kodi ya zuio (Withholding Tax) kwenye mapato ya riba.
- Kuwa na uhakika wa usalama wa fedha walizowekeza.
- Kuwa na fursa ya kuuza hatifungani katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) kabla ya kufikia ukomo wake.
- Kupata mapato endelevu kupitia malipo ya riba yanayolipwa kila robo mwaka.

6. Kiwango cha riba cha Hatifungani ya I&M HATUA ni kiasi gani?

Kiwango cha riba ni 13% kwa mwaka, kinacholipwa kila robo mwaka.

7. Kiasi cha chini cha kuwekeza ni kiasi gani?

Kiasi cha chini cha kuwekeza ni TZS 500,000. Hakuna kiwango cha juu cha uwekezaji

8. Hatifungani ya I&M ina muda gani hadi kufikia ukomo wake?

Hatifungani ya I&M HATUA ina muda wa miaka 5 kabla ya kufikia ukomo wake (maturity).

Maswali Yanayoulizwa Mara kwa Mara

9. Wawekezaji watapokeaje riba (coupon) na marejesho ya mtaji, na ni lini?

Malipo yote ya riba (coupon) pamoja na marejesho ya mtaji yatawekwa moja kwa moja kwenye akaunti ya benki iliyotolewa wakati wa kufanya maombi ya uwekezaji. Malipo ya riba yatafanyika kila robo mwaka, huku mtaji ukirejeshwa kulingana na masharti ya hatifungani baada ya kufikia ukomo wake.

10. Je, mwekezaji anaweza kutumia akaunti ya benki ya mtu mwingine kupokea malipo?

Hapana. Akaunti ya benki inayotumika kupokea malipo lazima iwe katika jina la mwekezaji mwenyewe.

11. Je, Hatifungani inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo?

Ndiyo. Hatifungani inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo katika taasisi za kifedha. Aidha, malipo ya riba (coupon) yanaweza kusaidia katika urejeshaji wa mkopo.

12. Ninawezaje kutuma maombi ya kuwekeza kwenye Hatifungani ya I&M HATUA?

Unaweza kutuma maombi kwa njia mbili:

- Kwa kufika ofisini:

Jaza fomu ya maombi katika tawi lolote la I&M Bank au kupitia Wakala yeyote Aliyeidhinishwa wa Ukusanyaji (Authorized Collecting Agent) aliyebainishwa kwenye Waraka wa Matarajio (Information Memorandum). Utahitajika kuwasilisha kitambulisho halali (Kitambulisho cha Taifa, Pasipoti au NIDA) pamoja na taarifa za akaunti yako ya benki.

- Kidijitali:

Tuma maombi kupitia mfumo wa kidijitali wa iTrust (Mobile App) au kupitia tovuti ya I&M Bank. Ikiwa huna akaunti ya CDS, unaweza pia kuifungua mtandaoni.

Baada ya kukamilisha maombi yako, weka fedha za uwekezaji kwenye Akaunti Maalum ya Ukusanyaji ya Hatifungani ya HATUA kabla ya kipindi cha mauzo ya hatifungani kufungwa.

13. Akaunti ya CDS ni nini?

Akaunti ya CDS (Central Depository System) ni akaunti ya kielektroniki inayotumika kurekodi umiliki wa hatifungani na kuwezesha miamala ya ununuzi na uuzaji wa hatifungani. Akaunti hii inasimamiwa na Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE).

14. Ninawezaje kufungua akaunti ya CDS?

Ikiwa huna akaunti ya CDS, itafunguliwa kwa kutumia taarifa utakazowasilisha katika fomu yako ya maombi ya kuwekeza kwenye Hatifungani ya I&M HATUA.

16. Je, ni lazima kuwa na akaunti ya I&M Bank ili kuwekeza?

Hapana. Unaweza kuwekeza kwa kutumia akaunti yoyote halali ya benki. Hata hivyo, kutumia akaunti ya I&M Bank kunapendekezwa ili kurahisisha upokeaji wa malipo ya riba (coupon) na marejesho ya mtaji.

17. Je, kiwango cha riba kinaweza kubadilika katika kipindi cha hatifungani?

Hapana. Kiwango cha riba ni cha kudumu kwa kipindi chote cha miaka 5 ya hatifungani.

18. Je, ninaweza kuwekeza kwa fedha za kigeni?

Hapana. Hatifungani hii imetolewa kwa Shilingi za Tanzania (TZS). Wawekezaji wenye fedha za kigeni watapaswa kuzibadilisha kuwa Shilingi za Tanzania kabla ya kuwekeza.

19. Je, ninaweza kuwekeza zaidi ya mara moja?

Ndiyo. Unaweza kuwekeza mara nyingi kadri unavyotaka katika kipindi cha utoaji wa hatifungani. Uwekezaji wako wote utaunganishwa chini ya jina lako moja kama mmiliki wa hatifungani. Pia, unaweza kununua hatifungani zaidi katika soko la upili kupitia DSE baada ya hatifungani kuorodheshwa.

Maswali Yanayoulizwa Mara kwa Mara

20. Nini hutokea endapo mmiliki wa hatifungani atafariki?

Umiliki wa hatifungani utahamishiwa kwa mrithi au mnufaika anayetambuliwa kisheria, kwa kuzingatia taratibu na sheria husika.

21. Je, nitapokea cheti cha umiliki?

Hapana. Hutapewa cheti cha umiliki cha karatasi. Badala yake, utapokea taarifa ya umiliki kutoka Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE Holdings Statement) kama uthibitisho wa uwekezaji wako.

22. Je, wawekezaji wa kigeni wanaweza kushiriki?

Ndiyo. Raia wa Tanzania na wawekezaji wa kigeni wanaruhusiwa kuwekeza kwenye Hatifungani ya I&M HATUA.

23. Je, wawekezaji wanaweza kuchagua mara ngapi wapokee malipo ya riba (coupon)?

Hapana. Malipo ya riba (coupon) hulipwa kila robo mwaka kulingana na ratiba iliyowekwa. Hata hivyo, bidhaa nyingine za benki zinaweza kusaidia kukidhi mahitaji ya ukwasi (liquidity).

24. Je, ninaweza kuuza hatifungani yangu kabla ya tarehe ya ukomo (maturity)?

Ndiyo. Baada ya hatifungani kuorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE), unaweza kuuza sehemu au hatifungani zako zote katika soko la upili kupitia dalali wa hisa mwenye leseni wakati wowote kabla ya ukomo wake. Bei utakayopata itategemea hali ya soko wakati wa mauzo, na inaweza kuwa juu au chini ya kiasi chako cha awali cha uwekezaji.

25. Nini hutokea hatifungani inapofikia ukomo wake (tarehe 21 Septemba 2031)?

Katika tarehe ya ukomo, mtaji wako wote (kiasi cha awali ulichowekeza) utarejeshwa moja kwa moja kwenye akaunti ya benki uliyoteua wakati wa maombi. Hutahitajika kuchukua hatua yoyote zaidi.

26. Itakuwaje ikiwa taarifa za akaunti yangu ya benki zitabadilika?

Lazima umtaarifu kwa maandishi Msajili (CSD & Registry Company Limited) au Dalali wako wa Hisa kabla ya Siku ya Mwisho ya Kusajili (Last Day to Register), ambayo ni siku 3 kabla ya tarehe ya malipo, ili taarifa zako mpya za akaunti zisasishe kwa wakati kwa ajili ya malipo yanayofuata.

27. Je, Hatifungani ya I&M HATUA inazingatia kanuni za Sharia?

Hapana. Awamu hii ya utoaji wa hatifungani (tranche) haizingatii kanuni za Sharia.

Kwa maelezo zaidi

✉ Barua pepe: customer.care@imbank.co.tz

☎ Simu: +255 784 107 999

🌐 Tovuti: www.imbank.co.tz

TAHADHARI KUHUSU UWEKEZAJI

Hati hii ya Maswali Yanayoulizwa Mara kwa Mara (FAQs) imetolewa kwa madhumuni ya kutoa taarifa za jumla pekee. Haipaswi kutafsiriwa kama ofa ya kuuza, mwaliko wa kuwekeza, wala ushauri wa kifedha, kisheria au wa kodi. Wawekezaji watarajiwa wanahimizwa kusoma kwa makini Waraka wa Matajiri (Information Memorandum – IM) na kushauriana na mshauri huru wa uwekezaji, mwanasheria au mtaalamu wa kodi kabla ya kufanya uamuzi wowote wa kuwekeza. Uwekezaji katika Hatifungani ya I&M HATUA unahusisha hatari za uwekezaji, na utendaji wa awali hauhakikishi matokeo au faida za baadaye. Mpango huu umeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana Tanzania (Capital Markets and Securities Authority – CMSA).